Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: [Hỏi] Áp dụng định mức sản xuất BT bằng trạm trộn

Junior Member
    Cảm ơn
    0

[Hỏi] Áp dụng định mức sản xuất BT bằng trạm trộn

Chào anh chị trong diễn đàn. Tôi hỏi VD mã định mức này "AF.51140 Sản xuất vữa bê tông bằng trạm trộn tại hiện trường 50m3/h". Như vậy thì khi tính dự toán có phải tính chi phí xây dựng trạm trộn hay không? Nếu không thì mã này có nghĩa là mình sẽ thuê nhờ trạm trộn à?
    Nếu như hiểu là thuê trạm thì xét trường hợp vị trí thi công không có trạm trộn gần đó thì dự toán là thiếu chi phí xây trạm phải không? Mà nếu thuê trạm thì tính sai đúng không vì lúc đó ta phải tính phương án mua BTTP mới đúng.
    Xin anh chị giải đáp cho thắc mắc này.

Junior Member
    Cảm ơn
    9
    Hỏi?
    1. Tôi hỏi VD mã định mức này "AF.51140 Sản xuất vữa bê tông bằng trạm trộn tại hiện trường 50m3/h". Như vậy thì khi tính dự toán có phải tính chi phí xây dựng trạm trộn hay không? Nếu không thì mã này có nghĩa là mình sẽ thuê nhờ trạm trộn à?

2. Nếu như hiểu là thuê trạm thì xét trường hợp vị trí thi công không có trạm trộn gần đó thì dự toán là thiếu chi phí xây trạm phải không? Mà nếu thuê trạm thì tính sai đúng không vì lúc đó ta phải tính phương án mua BTTP mới đúng.
    Xin anh chị giải đáp cho thắc mắc này.

Trả lời:
    Câu 1: Mình xin được trả lời ngắn gọn trạm trộn của bạn là tài sản và được tính theo khấu hao nên không tính chi phí trong trường hợp này, nó cũng như 1 cái máy xúc, ủi nay ô tô của bạn nó chỉ có tác dụng cho bạn tính toán giảm giá trong đấu thầu

Câu 2: Cái này nó nằm trong cái % chi phí khác, bạn đọc thêm tại thông tư 06 phần hạng mục không tính được từ thiết kế

Ở đây chỉ có vài chú ý sau
    - Như kinh nghiệm của mình làm việc với kiểm toán thì chi phí này thường hay bị cắt cự ly vận chuyển vì
    Vật liệu tại điểm A vận chuyển về điểm B (chân công trường để sản xuất) các bạn lại tính thêm 1 lần vận chuyển vật liệu nữa mà giá thông báo của sở ban ngành là đã báo giá tại điểm B (tại chân công trường)
    - Với kinh nghiệm của mình thì bạn không đặt trạm trộn tại chân công trường mà đặt tại điểm C nào đó (chỉ là lý thuyết vì cái này căn cứ vào biên bản nghiệm thu và hóa đơn) khi đó bạn sẽ tính được 2 lần cước vật tư mà không bị cắt

Ở trên chỉ là ý kiến của cá nhân mình xin được chia sẻ với bạn

3. Các thành viên sau đã cảm ơn bài viết của bạn:

admindt (11-08-2017),dutoanf1 (11-08-2017)