Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Đề xuất cải tiến phần mềm

Junior Member
    Cảm ơn
    0

Đề xuất cải tiến phần mềm

Chào F1 sau 1 thời gian sử dụng phần mềm tôi thấy F1 rất hay và nội trội so với một số phầm mềm dự toán khác. Tuy nhiêu tôi thấy vẫn còn một số bất tiện sau, hy vọng F1 sẽ sớm cập nhật.
    1. In từ phần mền:
    Khi in từ Sheet "Công trình" thì F1 mặc định in cả cột hệ số công tác (VL,NC,M), muốn không in cột này thì phải ẩn cột này đi => Kiến nghị F1 nên đưa ra lựa chọn vùng cần in.
    2. Hiện ẩn cột, dòng rất khó khăn.
    Khi đã ẩn cột nào mà muồn hiện lại thì rất khó, thậm chí khi ấn chuột phải để muốn hiện ẩn nhưng lại càng bị ẩn thêm cột => Kiến nghị F1 nên tách hiện và ẩn riêng.
    3. Hiện vùng tính liên quan
    VD: Khi kích đúp vào cột thành tiền sẽ thấy khung mầu tím và xanh ở cột khối lượng và đơn giá (Giống như Excel)
    Name:  Vung CT.jpg
Views: 103
Size:  30.7 KB
    4. Bổ sung thêm phím tắt Ctrl+[
    Ở công tác dự thầu khi muốn xem đơn giá chi tiết thì kích chuột phải và chọn xem "đơn giá chi tiết công tác này" => Kiến nghị bổ sung thêm phím tắt Ctrl+[
    5. Chưa có tính năng gộp nhóm trong bảng công trình (Group end Outline)
    Khi làm DT về dân dụng thì thường diễn giải cách tính rất dài có khi 1 mã nhưng diễn giải khối lượng mất cả trang in => Kiến nghị thêm tính năng Group end Outline để quản lý dễ hơn (phím tắt Excel: Alt+Shift+--> để tạo hặc Alt+Shift+<-- để hủy như Excel)
    Name:  Group.jpg
Views: 102
Size:  106.7 KB
    6. Cập nhật thêm Máy bơm 25CV, ca máy Vĩnh Phúc:
    Hiện tại F1 chỉ có đơn giá gốc của máy này mà chưa có bù giá
    Name:  084cbe31d66837366e79.jpg
Views: 100
Size:  106.6 KB

7. Gộp giá mục dự thầu:
    * Nếu chọn ô "Đơn giá tính bằng tổng ĐG công tác con": Thì giá trị dự thầu thầu tăng vọt
    * Nếu chọn ô "THÀNH TIỀN......: Thì F1 lấy thành tiền chia cho khối lượng ra đơn giá. Cách tính này không sai nhưng khi thanh toán hay khi ký hợp đồng sẽ bị sửa lỗi => Lý do khi in ra thì Chủ đầu tư thường lấy khối lượng (cột F) * Đơn giá (Cột G) = Thành tiền (cột H) do đó thường bị lệnh so với F1 vài đồng đến hàng nghìn đồng.
    Kết luận: Cả 2 cách trên khi làm thì luôn phải xuất ra fine excel để sửa thủ công rồi mới xuất bản được.
     Kiến nghị nên bỏ cả 2 phương án trên mà tính như sau:
    Name:  gop.jpg
Views: 101
Size:  76.0 KB
    Còn thành tiền chỉ việc nhân khối lượng với đơn giá là xong!
    Sửa lần cuối bởi vqa123456; 22-08-2018 lúc 11:13 AM.

2. Các thành viên sau đã cảm ơn bài viết của bạn:

admindt (23-08-2018),dutoanf1 (23-08-2018)

Administrator
    Cảm ơn
    67
    Cảm ơn anh đã sử dụng phần mềm F1. Em thấy các ý kiến của anh là rất thiết thực. Em xin trả lời các ý của anh ở bên dưới:
    1. In từ phần mền:
    Em tính phương án như sau: phần mềm sẽ không tự động ko in 3 cột hệ số nếu người dùng không nhập giá trị nào vào

2. Hiện ẩn cột, dòng rất khó khăn.

Em nhất trí với phương án của anh đề xuất

3. Hiện vùng tính liên quan
    4. Bổ sung thêm phím tắt Ctrl+[
    Cái này em thấy nhiều người góp ý rồi, em sẽ bổ sung

5. Chưa có tính năng gộp nhóm trong bảng công trình (Group end Outline)
    Em sẽ nghĩ thêm về ý này

6. Cập nhật thêm Máy bơm 25CV, ca máy Vĩnh Phúc:

Em sẽ kiểm tra và bổ sung định mức máy. Anh gửi giúp mã máy không được bù (ví dụ Mxxxx) thì em sẽ làm nhanh hơn

7. Gộp giá mục dự thầu:
    Em chưa hiểu hết ý anh. Anh có thể gửi giúp em file excel gộp mà anh làm để em tham khảo được không ạ? email của em là phamminhtai@gmail.com

Junior Member
    Cảm ơn
    0
    Vừa chuyển vào mail phamminhtai@gmail.com rồi nhé.

5. Các thành viên sau đã cảm ơn bài viết của bạn:

admindt (24-08-2018)

Junior Member
    Cảm ơn
    0
    Mình dạo này mới chuyển sang dùng F1. Thấy F1 hỗ trợ người dùng nhiều. mình có vài ý kiến như sau.
    1. Sheet thuyết minh. Đề nghị F1 xem lại 1 số thông tư nghị định đã hết hiệu lực. thay thế bằng thông tư đang có hiệu lực.
    2. Tổng mức đầu tư: mặc định phần mềm Tổng mức đầu tư bằng tổng giá trị của các công việc. mình đề xuất F1 cho phép người dùng thay đổi công thức tính tổng mức đầu tư. Ví dụ như dự án mình đang làm. làm dự toán điều chỉnh bổ sung nhưng muốn tổng mức đầu không thay đổi, tát cả phát sinh trừ vào dự phòng. nhưng mình lập công thức phần mềm đều báo lỗi. đành phải xuất sang Excel làm thủ công.

7. Các thành viên sau đã cảm ơn bài viết của bạn:

admindt (24-08-2018),dutoanf1 (10-09-2018)

Administrator
    Cảm ơn
    67
    Trích dẫn Gửi bởi sythuy Xem bài viết
    Mình dạo này mới chuyển sang dùng F1. Thấy F1 hỗ trợ người dùng nhiều. mình có vài ý kiến như sau.
    1. Sheet thuyết minh. Đề nghị F1 xem lại 1 số thông tư nghị định đã hết hiệu lực. thay thế bằng thông tư đang có hiệu lực.
    2. Tổng mức đầu tư: mặc định phần mềm Tổng mức đầu tư bằng tổng giá trị của các công việc. mình đề xuất F1 cho phép người dùng thay đổi công thức tính tổng mức đầu tư. Ví dụ như dự án mình đang làm. làm dự toán điều chỉnh bổ sung nhưng muốn tổng mức đầu không thay đổi, tát cả phát sinh trừ vào dự phòng. nhưng mình lập công thức phần mềm đều báo lỗi. đành phải xuất sang Excel làm thủ công.
    Cảm ơn anh đã dành thời gian góp ý cho phần mềm:
    - về ý 1: đã có 1 vài người góp ý rồi, nhưng "đơn giản" quá thành ra em cứ hay quên mất. Em sẽ bổ sung văn mới vào phiên bản tới ạ
    - về ý 2: bảng Tổng mức, F1 cũng cho phép sửa công thức tính nhưng còn hạn chế 1 vài cách sửa. hiện tại em vẫn chưa có hướng nâng cấp bảng này sao cho linh hoạt hơn

Junior Member
    Cảm ơn
    0
    Phần mềm cho ẩn diễn giải khối lượng ở HM công trình. Nhưng có cách nào để xóa bỏ phần diễn giải khối lượng không nhỉ Admin?

Administrator
    Cảm ơn
    67
    Trích dẫn Gửi bởi vqa123456 Xem bài viết
    Phần mềm cho ẩn diễn giải khối lượng ở HM công trình. Nhưng có cách nào để xóa bỏ phần diễn giải khối lượng không nhỉ Admin?
    Chào anh, hiện không có cách nào xóa bỏ nhanh cho phần diễn giải ạ. Anh phải làm thủ công rồi, nếu có nhiều người dùng yêu cầu tính năng này thì bên em sẽ bổ sung ạ

Junior Member
    Cảm ơn
    0
    Phần mềm nên cải tiến bổ sung một số chức năng sau:
    Cho phép xóa nhanh những công tác có khối lượng bằng không;
    Tạo các sheet mẫu để áp dụng cho công trình (bên G8 có chức năng này) để người dùng có thể lựa chọn font chữ, cách thể hiện khi in ấn;
    các định dạng về font chữ, ẩn cột được giữ nguyên khi chuyển qua lại giữa các sheet. (khi thay font chữ của các sheet vật liệu , tổng hp vl nv m không được lưu lại)
    cải thiện tốc độ khởi động phần mềm. tốc độ chuyển qua lại giữa các sheet.

Administrator
    Cảm ơn
    67
    Cảm ơn anh đã góp ý, em sẽ ghi lại để thực hiện dần ạ

Junior Member
    Cảm ơn
    0
    Do việc in ấn trong dự toán f1 không thuận lợi như trong excel. các format trong dự toán cũng chưa cho người dùng can thiệp. Mình mong phần mềm cải thiện như đã kiến nghị hoặc cho phép người dùng tạo format chuẩn của file excel sau đó khi phần mềm xuất excel dùng file excel chuẩn để xuất dữ liệu sẽ thuận lợi cho việc in ấn và tổng hợp ngoài excel. Mong sơm được cải thiện chức năng này. Rất mong phần mềm sớm cải thiện các chức năng này!!!!. Forum tĩnh lặng quá!!!!!

14. Các thành viên sau đã cảm ơn bài viết của bạn:

admindt (15-11-2018)